Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Quán nước vỉa hè
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 10-01-2014, 08:37 AM   #201
Cuaso
chim đang hót

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 672

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Nhân chuyện này em nhớ lại một câu chuyện của bọn Tầu hình như trong Cổ học tinh hoa, em đọc hồi bé nên chỉ nhớ lõm bõm. Đại ý là có kẻ đi xin ăn khắp nơi, đến một nước thấy người ta ca ngợi rằng nhà kia có kẻ phạm tội thì người thân đứng ra tố giác, bảo đấy là trung thực. Kẻ đấy mới nói rằng chỗ tôi không thế, nước tôi không thế, cha che giấu cho con, anh che giấu cho em, ấy thế mới là trung thực.

Rơi vào trường hợp như bác Trọng các bác làm gì?
Giữa việc công và việc tư, em tưởng quê ta cũng có đủ kinh nghiệm, bài học từ cái hồi đấu tố cải cách ruộng đất rồi chứ nhỉ?

Trích dẫn:
Quốc Hưng viết:
...
Tôi không theo dõi thường xuyên, nhưng thỉnh thoảng cách đây ít lâu, có thấy trên truyền hình vào giờ nghỉ trưa, có phim nhiều tập nào đó của Trung Quốc, nói đúng về chủ đề này, gia đình TQ kia, mấy anh em họ cùng xúm vào, người nọ bảo người kia theo sát việc làm ăn của một người trong số họ, đảm bảo làm ăn kinh doanh sao cho tử tế, không vi phạm pháp luật.

Một trong số họ là công an, lóc cóc đạp xe đạp đi ngăn chặn người anh em đi ô tô của mình, cho khỏi phạm pháp.

Có anh em nào xem phim này không.

Quốc Hưng.
Phim đấy hình như là "Tình huynh đệ", nội dung hấp dẫn, diễn viên chuẩn, nhân vật cá tính, xem mê phết bác Hưng công nhận không?
Ps: Em tra lại trên mạng thì tên phim là "Nghĩa tình anh em"...
Cuaso vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2014, 08:42 AM   #202
Luu_Ha
Vô địch Serie B Tathy YFF lần 2

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 819

Em đang thắc mắc. Thời điểm Dương Tự Trọng giúp Dương Chí Dũng bỏ trốn là thời điểm chưa có lệnh khởi tố. Vậy câu chuyện đưa người vượt biên trái phép lại trở lên quá bình thường. Sau khi có lệnh khởi tố mà không khai báo thì chuyện quy trách nhiệm lại là chuyện khác. Không thể khép vào các hình phạt như đã đưa ra được.

Bác nào khai sáng cho em phát
Luu_Ha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2014, 08:42 AM   #203
OkCongaden
Đại úy

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 730

Trích dẫn:
Montblance viết:
Các bạn quên anh em nhà Dũng, Trọng là người Hải Phòng à? Dương Tự Trọng lại là dân hình sự nên cái máu giang hồ cũng không nhỏ. Giải thích việc làm của DTT cũng khó nhưng mình nghĩ nó vừa là máu mủ vừa là cái nghĩa khí của con người. Kể cả đám đàn em của Trọng trong vụ này cũng vậy, cũng toàn công an, cán bộ có cỡ, biết chết nhưng vẫn ra tay đó thôi.

Bác Mông có lẽ chưa nắm vững về công an. Làm đ.éo gì có biết chết mà vẫn ra tay, nếu ko ra tay có khi chết mẹ nó từ trước rồi, nhất là bên công an. Chả nghĩa khí mẹ gì đâu, chẳng qua là cảm thấy được bảo kê chắc ăn, lời hứa từ thủ lợn trở xuống thì thằng nào chả tin là sẽ yên ổn.
OkCongaden vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2014, 08:46 AM   #204
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 4,405

Đấy, "Tình huynh đệ", anh em nó phải là như thế, chú Cuaso "công nhận không".

Cảm ơn chú giúp tôi lôi được chính xác cái phim đó ra.

Tình anh em, nghĩa ruột thịt, đâu phải như mấy thằng phóng viên chó đẻ của ta đang bôi bác.

Quốc Hưng.

- Cuaso, tên phim dịch nó có thể khác nhau đôi chút, không quan trọng, đúng là phim đó rồi.

Gần đây tôi có mua cho nhóc nhà tôi truyện "Hai vạn dặm dưới biển" của Jules Verne, tay dịch bây giờ nó phiên thành "Hai vạn dặm dưới đáy biển", thật ngô nghê cái chữ đáy thêm vào.

- Thằng Luu_Ha đầu đất. Hỏi nó cũng phải ra hồn chứ, hỏi là có quyền ngu à.
Old 10-01-2014, 08:53 AM   #205
Tiểu Trúc
ĐKVĐ Tathy YFF 2012-2013

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 4,289

Trích dẫn:
Quốc Hưng viết:
Tôi không theo dõi thường xuyên, nhưng thỉnh thoảng cách đây ít lâu, có thấy trên truyền hình vào giờ nghỉ trưa, có phim nhiều tập nào đó của Trung Quốc, nói đúng về chủ đề này, gia đình TQ kia, mấy anh em họ cùng xúm vào, người nọ bảo người kia theo sát việc làm ăn của một người trong số họ, đảm bảo làm ăn kinh doanh sao cho tử tế, không vi phạm pháp luật.
Một trong số họ là công an, lóc cóc đạp xe đạp đi ngăn chặn người anh em đi ô tô của mình, cho khỏi phạm pháp.
Có anh em nào xem phim này không.

Phải phim này không bác Hưng? Cuối phim Lôi Lôi chết em thương ơi là thương hic hic

Phim này tên "Chúng ta là anh em", chiếu VTV1 lúc 13h. Đợt đấy em hay về phòng con bồ nghỉ trưa nên xem chả sót tập nào
Zone: Tây Nam
Tiểu Trúc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2014, 08:58 AM   #206
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Đúng rồi, Tiểu Trúc, phim như thế nên xem, đúng không.

Tiếc là tôi bận nên không theo dõi được, chỉ thỉnh thoảng ngẫu nhiên, xem được đôi chút.

Quốc Hưng.
Old 10-01-2014, 09:00 AM   #207
Nguoicongaingo
Chu du thiên hạ để.. dạy buồn cười

Nguoicongaingo's Avatar

Gia nhập: Apr 2005
Nơi Cư Ngụ: __Game Show____ Đã tiêu: 50
Bài : 3,423
Send a message via Yahoo to Nguoicongaingo

Câu chuyện về bác Dương Tự Trọng phải đưa vào topic Giang hồ đất cảng chứ nhỉ

Nguoicongaingo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2014, 09:01 AM   #208
bi_ngo
Vô địch Serie A Tathy YFF lần 1

bi_ngo's Avatar

Gia nhập: Dec 2010
Bài : 1,908

Cô gái có đôi mắt đẹp quá bác Hưng nhỉ, không biết nàng đang vui hay buồn chỉ thấy ánh nhìn xa xa. Em chưa xem những cũng khuyến cáo các bác, phim rất nên xem.
Old 10-01-2014, 09:01 AM   #209
coolpixS4
tưởng giả vờ ngu hóa ra ngu thật

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 3,347

Trích dẫn:
Quỷ Môn Quan viết:
Coolpix đọc truyện Tăng Sâm chưa?

Truyện Tăng Sâm giết người hả bác?
Old 10-01-2014, 09:03 AM   #210
coolpixS4

Trích dẫn:
Montblance viết:
Các bạn quên anh em nhà Dũng, Trọng là người Hải Phòng à? Dương Tự Trọng lại là dân hình sự nên cái máu giang hồ cũng không nhỏ. Giải thích việc làm của DTT cũng khó nhưng mình nghĩ nó vừa là máu mủ vừa là cái nghĩa khí của con người. Kể cả đám đàn em của Trọng trong vụ này cũng vậy, cũng toàn công an, cán bộ có cỡ, biết chết nhưng vẫn ra tay đó thôi.

Nghĩa khí giang hồ ở Hải Phòng thì mình biết và chứng kiến rồi. Hồi cấp III, chơi với mấy thằng em cũng có tí giang hồ ở Hạ Lý, thỉnh thoảng đến nhà nó uống rượu nên biết hết mấy thằng cu trong băng của nó. Có một thằng đánh nhau bị CA đuổi, nó cầm dao chém lại và phải trốn. Ở nhà còn bà nội và con em gái, khi thằng cu kia trốn con em định bỏ học để đi làm kiếm tiền nhưng đám bạn thằng anh không cho nghỉ, chúng nó thay nhau đến nhà chăm sóc bà và chu cấp cho cả hai bà cháu.

Em có mấy thằng bạn làm sự ở Hải Phòng, mà mấy thằng ấy ngày xưa cũng là giang hồ, giờ lại làm sự. Nói chung cảm giác ranh giới nó mong manh lắm. Giống chuyện chị gì sự lên Người đương thời xong đi tù vì phá nhà ý.
Old 10-01-2014, 09:05 AM   #211
NoHearNoSee
Tuổi gì mà laooo vào

NoHearNoSee's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 1,216

Giả vờ là ở VN không có án bỏ túi nhá.

Điều 48.2 Luật Hình sự

2. Những tình tiết đã là yếu tố định tội hoặc định khung hình phạt thì không được coi là tình tiết tăng nặng.

=> đại ý là một tình tiết không được tính hai lần, nhất là tình tiết tăng nặng.

Đấy là chưa kể đến nguyên tắc suy đoán vô tội, nguyên tắc suy đoán có lợi cho bị cáo (xem bên dưới)

Chưa kể ông Dương Tự Trọng có một lố tình tiết giảm nhẹ:

- Điều 46.1.s: Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác (huân huy chương với bằng khen thì chắc ông Trọng có cả lố)
- Giúp đỡ người thân trong gia đình chứ không phải đưa người người lạ ra nước ngoài để bán dâm hay đánh bạc (tình tiết giảm nhẹ thì không cần phải có trong luật vì: Điều 46.2 Khi quyết định hình phạt, Toà án còn có thể coi các tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ trong bản án)

Nếu xử đúng, không có tình tiết tăng nặng, không có tình tiết giảm nhẹ thì tính trung bình cộng (12 quyển + 20 quyển/)2 là 16 quyển. Có 2 tình tiết giảm nhẹ (chưa có thời gian bới thêm mấy cái Nghị quyết của Hội đồng thẩm phán với Thông tư...) thì khoảng 14 năm là chuẩn.

--
Các nội dung của nguyên tắc suy đoán vô tội

- Không ai có thể bị coi là có tội khi tội phạm do họ thực hiện chưa được chứng minh theo đúng các quy định của BLTTHS và chưa được xác định bằng bản án kết tội đã có hiệu lực pháp luật của tòa. Hình phạt là do tòa quyết định. Một người sẽ không phải chịu hình phạt nếu trong bản án kết tội của tòa đối với người đó tuyên miễn hình phạt.

- Trách nhiệm chứng minh tội phạm thuộc về các cơ quan điều tra, VKS. Bị can, bị cáo có quyền nhưng không buộc phải chứng minh là mình vô tội.

- Buộc tội phải dựa trên chứng cứ. Bản cáo trạng của VKS và bản án kết tội của tòa phải dựa trên các chứng cứ khẳng định chắc chắn về lỗi của người bị buộc tội trong việc thực hiện tội phạm. Mọi nghi ngờ về lỗi của bị can, bị cáo nếu không thể loại trừ được theo trình tự, thủ tục luật định và khi chưa có sự thống nhất trong việc giải thích, áp dụng các quy phạm pháp luật đều phải được giải quyết theo hướng có lợi cho họ.

(nguồn: ăn cắp trên mạng)
Old 10-01-2014, 09:09 AM   #212
bi_ngo

bi_ngo's Avatar

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Em có mấy thằng bạn làm sự ở Hải Phòng, mà mấy thằng ấy ngày xưa cũng là giang hồ, giờ lại làm sự. Nói chung cảm giác ranh giới nó mong manh lắm. Giống chuyện chị gì sự lên Người đương thời xong đi tù vì phá nhà ý.

Ăn thua gì bác. Kể ra các bác với bác Hưng lại bảo em bịa chuyện nói xấu các thứ chứ ngày xưa phố em còn có chị Cave làm nghề gần 10 năm rồi chán không làm nữa về quê rồi tham gia công tác địa phương rồi vào được đảng. Những lúc lên Hà Nội chơi hay mua bán chị ấy đến cơ quan cũ thăm lại bạn cũ, nhiều khi đến chơi như thế mà quán đông khách chị ấy lại ngồi bàn tiếp khách hộ bác chủ. Các bác khách thấy Cave gì mà toàn tám chuyện đảng ủy với chi bộ, nghị quyết cứ tròn mắt ra. Con người ta có ý chí phấn đấu thì không gì là không thể các bác nhỉ
Old 10-01-2014, 09:14 AM   #213
Tiểu Trúc
ĐKVĐ Tathy YFF 2012-2013

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 4,289

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Bác Quốc Hưng dùng nick mới ạ.
Nhân chuyện này em nhớ lại một câu chuyện của bọn Tầu hình như trong Cổ học tinh hoa, em đọc hồi bé nên chỉ nhớ lõm bõm. Đại ý là có kẻ đi xin ăn khắp nơi, đến một nước thấy người ta ca ngợi rằng nhà kia có kẻ phạm tội thì người thân đứng ra tố giác, bảo đấy là trung thực. Kẻ đấy mới nói rằng chỗ tôi không thế, nước tôi không thế, cha che giấu cho con, anh che giấu cho em, ấy thế mới là trung thực.
Rơi vào trường hợp như bác Trọng các bác làm gì?

Cái này hình như là ở chương Tử Lộ trong sách Luận Ngữ mà bác. Đại khái là anh Khổng lang thang sang đất bác Diệp xin tí chức quyền, chém gió về việc công tư nhưng không hợp ý nên bị đuổi về. Bác Diệp công nhận tinh tường, không bị ảnh hưởng bởi Nho giáo
Zone: Tây Nam
Tiểu Trúc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2014, 09:15 AM   #214
Montblance
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 1,135

Không ngạc nhiên khi Trọng bị án kịch khung như vậy mà không xét đến các tình tiết giảm nhẹ, yếu tố nhân thân vì vụ này to quá, án điểm bị soi.
Montblance vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2014, 09:15 AM   #215
friends
a thì tạch

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 73

Trong một động thái mới, vụ anh Kiên trả hồ sơ điều tra tiếp, như vậy là sao các bác? Bao giờ đề về đây :-)
friends vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2014, 09:16 AM   #216
coolpixS4

Cũng có thể, em đọc linh tinh từ bé, nhớ được lỗ mỗ đại ý là mừng rồi.
Old 10-01-2014, 09:19 AM   #217
madcat
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 1,527

Trích dẫn:
bi_ngo viết:
Ăn thua gì bác. Kể ra các bác với bác Hưng lại bảo em bịa chuyện nói xấu các thứ chứ ngày xưa phố em còn có chị Cave làm nghề gần 10 năm rồi chán không làm nữa về quê rồi tham gia công tác địa phương rồi vào được đảng. Những lúc lên Hà Nội chơi hay mua bán chị ấy đến cơ quan cũ thăm lại bạn cũ, nhiều khi đến chơi như thế mà quán đông khách chị ấy lại ngồi bàn tiếp khách hộ bác chủ. Các bác khách thấy Cave gì mà toàn tám chuyện đảng ủy với chi bộ, nghị quyết cứ tròn mắt ra. Con người ta có ý chí phấn đấu thì không gì là không thể các bác nhỉ

Chị ấy lên bí thư phường chưa bác?

Chuyện của bác cũng hiếm nhưng không lạ, vì xét ra chẳng có tình tiết bất thường nào cả. Địa chủ, tư sản thì mới là kẻ thù của Đảng, của giai cấp công nông, chứ các "cô gái sông Hương" là đối tượng bần cùng, bị hoàn cảnh xô đẩy, bị bóc lột tàn tệ v.v. chính là những người đáng thương, dễ giác ngộ và đáng tin cậy, hoàn toàn có thể đứng trong hàng ngũ được.
madcat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2014, 09:25 AM   #218
Cuaso
chim đang hót

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 672

Trích dẫn:
Tiểu Trúc viết:
Phải phim này không bác Hưng? Cuối phim Lôi Lôi chết em thương ơi là thương hic hic

Phim này tên "Chúng ta là anh em", chiếu VTV1 lúc 13h. Đợt đấy em hay về phòng con bồ nghỉ trưa nên xem chả sót tập nào
Xin lỗi bác Hưng, phim "Chúng ta là anh em" như bác Tiểu Trúc bảo mới chuẩn, em nhớ nhầm, có tí tuổi vào là lẫn cẫn hết cả lên, bác thông cảm. Phim này chọn diễn viên như đo chân đóng giày ấy, em cũng mê Đổng Khiết từ hồi em ý đóng Chúc Anh Đài cơ, người đâu mà cứ như tiên trên trời ý chứ.

Nhưng cái phim "Tình nghĩa anh em" cũng rất đáng xem, nói các bác bài Tàu bỏ quá, thấy hay là em cứ xem thôi, chứ phim truyền hình quê ta thì em không có nuốt nổi...
Cuaso vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2014, 09:26 AM   #219
bi_ngo

bi_ngo's Avatar

Trích dẫn:
madcat viết:
Chị ấy lên bí thư phường chưa bác?

Chuyện của bác cũng hiếm nhưng không lạ, vì xét ra chẳng có tình tiết bất thường nào cả. Địa chủ, tư sản thì mới là kẻ thù của Đảng, của giai cấp công nông, chứ các "cô gái sông Hương" là đối tượng bần cùng, bị hoàn cảnh xô đẩy, bị bóc lột tàn tệ v.v. chính là những người đáng thương, dễ giác ngộ và đáng tin cậy, hoàn toàn có thể đứng trong hàng ngũ được.

Ở quê là xã thôi bác.

Đúng rồi đấy ạ. Cô gái của bác Hữu chả "trăng lên, trăng đứng, trăng tàn" rồi mà nàng chỉ lội xuống sông Hương rửa cái là "thơm từ trong ra ngoài"
Old 10-01-2014, 09:40 AM   #220
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Độ này chất lượng Thăng Long có vẻ lên đấy. Anh em có thấy thế không.

Quốc Hưng.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài